An hukunta ba tare da hutu ba: jumla ce da har yanzu muke ji

hutu

Ban sani ba game da kai, amma har yanzu ina tuna azancin ruwa da aka hukunta a aji saboda magana da abokin karatuna na minti ɗaya ko kuma don ƙare aikin da ya zama kamar mai rikitarwa ne a gare ni saboda rashin lokaci. Lokacin da aka bar ni ba tare da baranda ba, na yi tunanin cewa ina fata nan gaba waɗannan yanayin ba za su faru ba a fagen ilimi. Babu shakka, Ba zan iya zama mafi kuskure ba.

Kwanakin baya na sami maƙwabci wanda ke zuwa aji na uku (cibiyar ilimin jama'a) a ƙofar tare da fushin fushin. Ganin sa haka da san shi tun tuntuni, sai na tambaye shi me ke damun sa kuma me yasa yake bakin ciki. Yaron ya ba ni amsa nan da nan: «Mel, shi ne cewa yau sun bar ni ba hutu don ban gama motsa jiki ba. Sun gaya mani cewa dole ne in yi sauri kamar yadda abokan wasa na suke.

A cikin wannan hukuncin akwai abubuwa biyu da ban raba su ba. Na farko, shine a ruga dalibi ya gama motsa jiki. Ta wannan hanyar za ku firgita kuma ba za ku sami daidai ba. Na biyu shine barin dalibi ba tare da hutu ba saboda kowane irin dalili kuma kasa ta hanyar kusantar da shi azaba ko a matsayin wani abu mara kyau. Shin ze min rashin adalci? Ba wai kawai rashin adalci ne a wurina ba, amma ƙididdiga ce gabaɗaya wacce ke nuna cewa wani lokacin mukan koma baya idan ya zo ga ilimi.

Hutu ya zama dole ga dukkan ɗalibai har ma fiye da haka ga yara ƙanana. Dole ne a yi la'akari da cewa ana yin awoyi da yawa a cikin azuzuwan, ana ƙoƙarin samun da kuma haɗakar da ilimin da malamai suka yi bayani. Ya kusan zama wajibi cewa ɗalibai suna da aan mintoci kaɗan cire haɗin kai, shakatawa da hutu a ranar makaranta don haka tsarin ilmantarwa ya kasance daidai. Har wa yau, akwai wasu malamai (abin farin ciki ba duka ba) waɗanda ba sa la'akari da yadda hutu ke da fa'ida ga ɗalibai.

Ta wannan hanyar, Ina fatan wannan rubutun yana da amfani kuma hutun makaranta haƙƙi ne ga ɗalibai.

Motsa jiki da motsa jiki suna haɓaka

Yawancin ɗalibai suna amfani da ɗan gajeren lokacin hutu don yin wasanni kamar ƙwallon ƙafa ko ƙwallon kwando. Ta wannan hanyar, ɗaliban suna motsa jiki. Suna cikin nishadi da wasa da kuma kiyaye lafiyar su. A sarari yake cewa awanni biyu a sati na karatun motsa jiki bai isa ba. Wannan shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci kada wani ɗalibi ya tsaya a cikin aji azabtar dashi.

Yin aiki tare da haɗin gwiwa ana ƙarfafa su

Ta hanyar wasannin rukuni-rukuni da ake bugawa a lokacin hutu, ɗalibai suna koyon abin da ruhun ƙungiya, haɗin kai, da jin kai tsakanin takwarorinsu ke nufi. mafi kyawun sarrafa gazawar idan wasa ya ɓace. Suna koyon girmama mutane da bambancin ra'ayi, ana ƙarfafa ƙin yarda da nuna bambanci. Wato, a cikin rabin sa'a na hutu, ana fifita ilimi kan dabi'u. Bugu da kari, a wasu cibiyoyin ilimi malamai da kansu suke shiga don wasa da daliban. Ta wannan hanyar, aiki mai aiki da haɗin kai ke gudana.

hutu

Sadarwa da zamantakewar jama'a sun karfafa

Hutu ne lokacin da ɗalibai za su iya magana game da shi tsari kyauta kuma ba tare da wani nau'in ƙuntatawa. Hakanan zasu iya kasancewa tare da abokai. Abokai waɗanda ƙila ba sa cikin hanya ɗaya ko aji ɗaya kuma suna son kasancewa tare da su. Idan an hukunta su ba tare da hutu ba, ba za su iya gani ko magana da juna ba har sai bayan aji. Kuma wannan, a lokuta da yawa, basu isa lokaci ba.

Ivityirƙira da tunani suna ƙarfafawa

Littleananan yara ne ke ƙirƙirar wasanni da yawa a lokacin hutu. Menene alfanun hakan? To, menene ake so kerawa, asali da tunani. Kar ka manta cewa ra'ayoyin da ke sama suna da matukar mahimmanci don ci gaban mutum. Kuma hutu, wani lokacin, shine kawai halin da ɗalibai zasu bari kuma su kasance da kansu.

Kafin kawo karshen mukamin na kare hutun makaranta, Ina so in bayyana abubuwa biyu. Ina fatan in tattauna su tare da ku a cikin sharhin!

Mintuna 30 na hutu bai isa ba

Kuma gaskiya ce. Minti 30 bai isa ba. A wannan lokacin kyauta, ɗalibai suna amfani da damar don zuwa banɗaki kuma su ci abincin rana. Wannan idan ba zamuyi magana ba a kan layukan da suka hau kan matakala don sauka zuwa baranda ba. Wato, minti 30, hutu yana tsayawa a kusan 15. Kuma mintuna 15 basu isa ga ɗalibai su cire haɗin kai ba, yin aikin wasa kyauta, zama cikin jama'a kuma suyi ɗan shakatawa kafin su dawo aji.

hutu

Sake yin ajujuwa da ayyukanda don hutu

Akwai malamai da ba su fahimci cewa ba duka ɗalibai ɗaya suke ba kuma suna da ƙimar koyo daban-daban a tsakanin su. Dole ne su daidaita adawar da tsawon azuzuwan ta yadda babu wani dalibi da zai rage hutu saboda rashin lokaci. Watau lokacin da nake makarantar firamare, malamin lissafi zai sanya matsaloli uku a kan allo yayin da ya rage mintoci takwas a aji. Ban taba yin shiru ba kuma wannan shine dalilin da ya sa aka bar ni ba hutu. A halin yanzu, waɗannan yanayin suna ci gaba da faruwa kuma bai kamata su kasance ba. Tsarawa da tsara lokacin aji yana da mahimmanci ga malamai.

Yaushe za a fahimci cewa azabtarwa sun tsufa?

Kuma ba kawai tsufa ba ne, amma suna cutar da sa ɗalibai baƙin ciki. Ba wai kawai ana amfani da kalmar "azabtarwa ba tare da hutu ba" ana "azabtar da ita ne sau biyu" "azabtar ba tare da ganin fim din ba" "an hukunta shi don yin aikin shi kadai." Daga ra'ayina, tsoratarwa, ladabtarwa da ɗorawa bashi da wani amfani, mafi ƙarancin ilimi. Fiye da komai saboda ɗalibi ya ƙirƙiri mummunan hoto game da kansa: yana fara ganin kansa a matsayin wanda ba zai iya ba kuma ba shi da amfani. Kuma hakan yana shafar girman kai.

Ban sani ba game da ku, amma yana da ban mamaki a gare ni cewa har yanzu muna jan hakan "azabtar ba tare da hutu ba." Shin zalunci ne a bar ɗalibai ba tare da hutu ba? Me kuke tunani? Kuna so ku kirkiri mahawara?


Abubuwan da ke cikin labarin suna bin ka'idodinmu na ka'idojin edita. Don yin rahoton kuskure danna a nan.

Kasance na farko don yin sharhi

Bar tsokaci

Your email address ba za a buga.

*

*

  1. Mai alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Dalilin bayanan: Gudanar da SPAM, gudanar da sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.