Mahimmancin ɗaukar ganewar asali: ɗanmu yana da autism

Yarinyar rashin lafiyar autism

Yana da wahala koyaushe iyaye su ɗauka cewa ɗansu yana da kowace irin matsalar ci gaba. Bai kamata ya zama cuta ba don ya zama mana duniya. Wanda ba a sani ba yana ba mu tsoro kuma kowane irin cuta, ko yaya kadan zai iya zama, zai zama mana babbar matsala a duniya. Aƙalla har sai mun ɗauka kuma mun karɓi halin da ake ciki.

A cewar wata kasida da aka buga a mujallar Psicothema akwai karatu da yawa wadanda suka nuna cewa uwayen yara masu larurar Autism suna shan wahala sosai. A zahiri, wannan labarin yana mai da hankali ne akan karatun da ke nufin danniyar iyali gabaɗaya, amma wasu maganganu sun bayyana cewa zamu bayyana muku a ƙasa. Yana da mahimmanci ka san su su fahimci yadda yake da mahimmanci a gare ka da ɗanka ka kula da kulawa da halaye masu kyau game da alamun cutar su.

Game da Autism

Autism cuta ce mai rikitarwa, wanda ba kawai yana shafar harshe ba ne, yana iya shafar hulɗar zamantakewar jama'a, sadarwa, sassaucin tunani, alama da halayya.

Bugu da ƙari, ana iya haɗa matsalolin da ke tattare da waɗannan yanayin. Zai iya zama laulayi, rikicewar bacci ko canje-canje a cikin halayensu. Yana da mahimmanci cewa a cikin binciken mu tantance wane irin cuta ne na rashin ɗabi'ar ɗiyarmu kuma ga wane digiri. Zai dogara da wannan cewa zamu iya ɗaukar abin da buƙatunku suke kuma mu dace da su.

Autism ba shi da magani, kuma ba za a iya guje masa ba, gaskiyar ita ce kwakwalwarka tana aiki daban da sauran. Kamar yadda da alama yana da alama, dole ne mu ɗauka cewa yaronmu ya bambanta. Kodayake autism zai kasance tare da shi a duk rayuwarsa, wannan ba yana nufin cewa ba zai iya samun rayuwa mai ƙoshin lafiya da farin ciki ba.

Yarinyar rashin lafiyar autism

Zai yiwu cewa dole ne ku daidaita, cewa ba za ku iya zuwa makarantar da kuke tsammani ba. Wannan bai kamata ya zama hujja don rage rayukanku ba. Yaro mai sanɗaɗɗen autistic, wanda ya fahimci yanayinsa sosai, na iya haɓaka sauran ƙwarewar sa ta al'ada. Wannan shine hanyar da za ku sami goyon baya mai dacewa.

A zahiri, autism ba shi da alaƙa da IQ, ɗanka ba shi da ƙarancin hankali don kasancewa da rashin hankali. Y Ya danganta da nau'in autism ɗin da kake da shi, ƙila ma ya kasance batun cewa zaka iya mai da hankali kan takamaiman aiki kuma hakan zai sa ka yi fice a ciki. Suna kiranta da "haƙurinsu", akwai mutane masu tsattsauran ra'ayi waɗanda ke kula da guda ɗaya kawai a duk rayuwarsu, wasu suna canza "jimirin" daga lokaci zuwa lokaci.

Wannan ya sa suka zama masu ƙwarewa a waɗannan ayyukan cewa a wasu saitunan, ana ɗauka cewa don cin nasara a cikin zane-zane ko kimiyya ya zama dole a sami wani matakin autism.

Wani abu game da wannan labarin da ƙarshen abin da ya isa

An buga labarin Pilar Pozo Cabanillas, Encarnación Sarriá Sánchez, Laura Méndez Zaballos. A cikin lamba ta 18 na mujallar Psicothema, a ƙarƙashin taken "Damuwa a cikin uwaye na mutanen da ke fama da cutar bakan." Suna gudanar da binciken da ke kwatanta damuwar da iyalai da yara ke fama da ita ta autism, tare da waɗanda iyalai ke da yara waɗanda ke da wasu rikice-rikice na ci gaba.

Manufar binciken ita ce fahimtar alaƙar da ke tsakanin alamun cutar da damuwar da iyalai suka fuskanta. Ta hanyar fahimtar wannan dangantakar ne kawai, zai zama mai yiwuwa ne don samar da takamaiman kuma dace tashar tallafi don yanayinku.


mantras ga iyaye mata masu damuwa

Maganar da daga abin da binciken ya dogara da ita ita ce, damun autism a cikin iyali wani bangare ne na hadadden tsari. Wannan yana nufin cewa an yi niyya ne don nuna cewa akwai nau'ikan nuances a cikin yanayin matsi da ke haifar da autism. Nazarin ya danganta da nau'in autism da kuma matsayin da mutum yake tare da matakin danniya na iyalai. Hakanan tare da ikonsu na ɗaukar buƙatun yaro, kulla dangantaka tsakanin mahimmancin fahimtar uwa da matakin damuwarta. 

Daga cikin yanke shawara, an tabbatar da hasashen ban da kafa dangantakar kai tsaye tsakanin taimakon zamantakewar da aka karɓa da kuma fahimtar matsalar.

Mahimmancin ɗaukar ganewar asali

Dangane da bayanan da aka samo a cikin wannan binciken, zamu iya tabbatar da mahimmancin ɗaukar cutar ta asali. Tunda wannan zai taimaka wajen daidaita matakan damuwa a cikin canje-canje da matakai daban-daban waɗanda ɗanka zai shiga cikin rayuwarsa duka.

uwa tana yiwa danta ta'aziya

Dangantakar da ke tsakanin mahaifiya ta kasance da haɗin kai da damuwarta yana da cikakkiyar fahimta. Uwa da ke da babban haɗin kai, ta ɗauki yanayin kamar yadda aka saba. Wannan yana ba ka damar bayyana bukatun ɗanka daidai kuma gudanar da yanayin don saduwa da su.

Wannan shine dalilin da ya sa da zarar sun baku tabbatacciyar ganewar asali, mafi kyawun abin da za ku iya yi masa da kuma kanku shine ɗaukar shi. Koyi daga gare shi, bukatun sa da girma tare, taimakon juna a ci gaban ku.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.