Yaya tsawon lokacin sanyin jariri zai kasance?

jariri mai sanyi tare da ma'aunin zafi da sanyio

Ciwon sanyi a cikin jariri na iya zama mai matukar damuwa ga kowane iyaye. Abu ne mai wahala ga ɗan ƙaramin wanda bai san abin da ba daidai ba kuma a karon farko ko ƙwararrun iyaye. Yana da al'ada cewa a matsayin uba ko uwa kuna son samun amsoshi game da tsawon lokacin wannan cuta da yadda za ku iya taimaka wa yaronku ya shawo kan shi lafiya da sauri.

A ƙasa za mu ba ku bayanai masu mahimmanci game da wannan batu, ba kawai don ku san abin da wannan cutar ta yau da kullum ke nufi ba, har ma, don ku san yadda za ku yi lokacin da jaririnku ya kamu da mura.

Yaya tsawon lokacin sanyi yake ɗauka a jarirai?

Ciwon sanyi na yau da kullun shine kamuwa da cuta mai saurin kamuwa da cuta wanda ke shafar sashin numfashi na sama. Ko da yake manya kan warke cikin kusan mako guda, jarirai suna iya ɗaukar ɗan lokaci kaɗan kafin su shawo kan wannan cuta.

Yawanci, sanyin jariri zai iya wucewa daga mako ɗaya zuwa biyu, ya danganta da tsananin alamun da kuma martanin tsarin rigakafi na jariri.

Abubuwan da ke rinjayar tsawon lokacin sanyi

Abubuwa da yawa na iya shafar tsawon lokacin sanyi a cikin jarirai. Na farkon waɗannan shine shekarun jariri. Jarirai da jariran da ba su wuce watanni shida ba sun fi fuskantar matsala saboda rashin balagagge tsarin rigakafi. Don haka, mura a cikin waɗannan jariran na iya daɗewa idan aka kwatanta da manyan jarirai.

Har ila yau, tsananin bayyanar cututtuka na iya rinjayar tsawon lokacin sanyi. Idan jaririn yana da zazzaɓi, cunkoso na hanci, tari mai jujjuyawa, da ƙarancin numfashi, sanyi na iya ɗaukar tsayi fiye da idan yana da ƙananan alamu.

sabon jariri sanyi

Yadda ake sauƙaƙa alamun sanyi a jarirai

Ko da yake babu maganin mura ga manya ko yara, akwai abubuwa da yawa da za ku iya yi don sauƙaƙa alamun bayyanar da taimaka wa jaririn ya ji daɗi. Hanya ce da ta dace don ko da akwai alamun bayyanar cututtuka, ba su da damuwa ga jariri.

Ka sa jaririn ya sami ruwa yayin sanyi

Tabbatar cewa jaririn yana da ruwa sosai ta hanyar ba da ruwa akai-akai. Nono ko madara yana da mahimmanci don ci gaba da ciyar da jaririn ku a lokacin sanyi. Idan kun isa, yi magana da likitan yara don ganin ko za ku iya ba shi sips na ruwa.

Yi amfani da maganin saline don cunkoson hanci

Maganin Saline yana da lafiya kuma yana da tasiri wajen kawar da cunkoson hanci a jarirai. Kuna iya amfani da digo don saka digo kaɗan a cikin kowane hanci, sannan kuma a hankali buri tare da kwan fitila. Idan kwan fitila yana da ban haushi sosai, za ka iya amfani da hanci aspirator wanda ke aiki tare da burin ku, ta wannan hanyar za ku iya sarrafa ƙarfin kuma ku guje wa lalata shi.

Yana ba da yanayi mai ɗanɗano

Wuri mai laushi zai iya taimakawa wajen rage cunkoso kuma ya sauƙaƙa wa jaririn numfashi. Yi amfani da humidifier ko vaporizer don kiyaye iska a cikin ɗakin jariri. Idan kun ƙara mahimman mai kamar eucalyptus ko ruhun nana, Har yanzu zai zama mafi kyau don inganta numfashi da sauke hanyoyin iska.


Ka guji hayakin sigari

Shan taba sigari yana da illa musamman ga jarirai masu mura (kuma ga kowa). Hayaki na iya tsananta bayyanar cututtuka kuma ya sa murmurewa da wahala. Yana da mahimmanci ka nisantar da jariri daga hayaƙin taba. Kada ka bari jaririnka ya zama mai shan taba.

Ka ɗaga kan jariri lokacin barci lokacin sanyi

Daukaka kan jariri kadan lokacin barci zai iya taimakawa wajen rage cunkoson hanci da kuma samun saukin numfashi. Kuna iya sanya tawul ɗin nadi a ƙarƙashin katifa don ɗaga saman jikin jariri, wannan zai ba da damar ƙwanƙwasa ya gangara kuma ba zai dame ku sosai a cikin hanyoyin iska ba.

Ƙirƙirar yanayi mai natsuwa da annashuwa

A lokacin sanyi, jaririnka na iya zama rashin jin daɗi kuma ya sami matsala barci. Ƙirƙirar yanayi mai natsuwa da annashuwa a cikin ɗakin jariri, guje wa ƙarar ƙara da haske mai haske. Ka ba wa ɗanka damar samun nutsuwa a duk lokacin da ya tafi barci.

baby mai buri na hanci

Lokacin neman kulawar yara

A mafi yawan lokuta, ana iya sarrafa sanyin jariri a gida ba tare da kulawar likita ba. Duk da haka, Akwai yanayin da yakamata ku nemi kulawar likita nan da nan:

  • Idan jaririn bai wuce watanni uku ba kuma yana da zazzabi na 38 ° C ko fiye.
  • Idan kun nuna alamun damuwa na numfashi, kamar saurin numfashi ko ƙarancin numfashi.
  • Kun fara lura cewa jaririn naku yana da matukar fusata, yana da kasala ko kuma yana nuna alamun rashin ruwa, kamar kuka ba tare da hawaye da bushewar baki ba.
  • A yayin da alamun sanyi suka tsananta ko ba su inganta ba bayan makonni biyu.

Ka tuna cewa yana da kyau a tuntuɓi likitan yara idan kuna da wasu shakku ko damuwa game da lafiyar jaririnku da zaran kun sami su. Kada a jira tsawon lokaci lafiyar jariri ba ta da ƙarfi.

Matakan kariya don guje wa mura a jarirai

Hana sanyi a cikin jarirai yana da mahimmanci don jin daɗin su. Kamar yadda ake cewa: "Rigakafin ya fi magani". Don haka, A gaba za mu ba ku wasu mahimman bayanai ta yadda za ku iya guje wa mura ba kawai ga jariri ba, har ma da kanku.

  • Wanke hannuwanka: wanke hannaye akai-akai, musamman kafin mu'amala da jariri. Wannan yana taimakawa hana yaduwar ƙwayoyin cuta.
  • Ka guji hulɗa da marasa lafiya: Ka nisantar da jariri daga mutanen da ke da mura ko alamun cutar numfashi.
  • Shayar da jaririn ku: Nono na dauke da kwayoyin garkuwar jiki wadanda ke taimakawa wajen karfafa garkuwar jariri da kare shi daga kamuwa da cututtuka.
  • A kiyaye tsaftar kayan wasan yara da saman: Tsaftace kayan wasan yara akai-akai da wuraren da ake taɓa su akai-akai don rage yaduwar ƙwayoyin cuta.

Amfanin shayarwa a lokacin sanyi

Shayarwa ba wai kawai tana ba da abinci mai mahimmanci ga jariri ba, har ma yana ba da ƙarin amfani yayin sanyi. Nono na dauke da kwayoyin cuta da sauran sinadarai na rigakafi wadanda za su taimaka wajen karfafa garkuwar jariri da kuma yaki da kamuwa da cuta.

Ana watsa waɗannan ƙwayoyin rigakafi kai tsaye daga uwa zuwa bebe ta madara, yana ba da ƙarin kariya daga mura da sauran cututtukan numfashi

Shayar da nono na iya zama ta'aziyya ga jariri lokacin da yake jin rashin lafiya. Tuntuɓar fata-da-fata da tsotsar nono na iya ba da ta'aziyya da sauƙi. wanda zai iya taimaka wa jariri ya ji daɗi yayin sanyi.

jaririn da ke fama da mura

Yadda ake karfafa garkuwar jaririn

Tsarin rigakafi mai ƙarfi na iya taimakawa hana mura ko rage girman su. Idan kana son inganta garkuwar garkuwar jikin jaririn, ka kiyaye mahimman abubuwa masu zuwa:

  • Abinci mai gina jiki: shigar da lafiyayyen abinci masu daidaitawa a cikin abincin jaririnku, gami da 'ya'yan itatuwa, kayan marmari, sunadaran gina jiki, da dukan hatsi. Wadannan abinci suna ba da abinci mai mahimmanci don ƙarfafa tsarin rigakafi. A yayin da ake shan nono kawai, zai wadatar.
  • Lokacin waje:Yin tafiya a waje na iya zama da amfani ga tsarin garkuwar jikin jaririn. Matsakaicin bayyanar rana zai iya taimakawa jiki yin bitamin D, wanda ke taka muhimmiyar rawa wajen aikin rigakafi.
  • A guji yawan damuwa: Damuwa na yau da kullun na iya raunana tsarin rigakafi. Ƙirƙirar yanayi mai natsuwa da annashuwa don jaririnku, da guje wa yanayi masu damuwa a duk lokacin da zai yiwu.
  • Ci gaba da sabunta jadawalin rigakafin: Alurar riga kafi hanya ce mai inganci don kare jariri daga cututtuka daban-daban, gami da wasu cututtukan numfashi.

Yaushe jariri zai iya komawa makarantar reno bayan sanyi?

Iyaye suna mamakin lokacin da lafiya ga jaririnsu ya koma makarantar reno bayan ya sauko da mura. Duk da yake babu ƙa'ida mai ƙarfi da sauri, ga wasu ƙa'idodi na gaba ɗaya:

  • Idan jaririn ya yi zazzaɓi, yana da mahimmanci a jira aƙalla sa'o'i 24 bayan zazzabin ya ƙare gaba ɗaya ba tare da shi ba yin amfani da magunguna kafin komawa gidan kwana ko makaranta.
  • Idan alamun sanyi, irin su cushewar hanci ko tari, sun ci gaba amma jaririnku yana jin daɗi don shiga cikin ayyukan yau da kullun, za ta iya komawa wurin kulawa da rana ko makaranta. Duk da haka, a tabbata ka gaya wa malamai game da alamun dagewa don haka za su iya ɗaukar matakan da suka dace kuma su sa ido kan lafiyar jaririn ku.
  • A yayin da jaririnku ya sami rikitarwa ko alamun cututtuka masu tsanani a lokacin sanyi, yana da kyau a jira shi ya warke sosai kafin ya dawo. Idan kuna da kokwanto, magana da likitan ku na yara.

Ka tuna cewa kowane yanayi na musamman ne, kuma yana da mahimmanci a yi amfani da hukuncinku kuma ku bi shawarwarin kwararrun likitocin kiwon lafiya da cibiyoyin ilimi don sanin lokacin da ya dace da jaririn ya koma al'ada.

Kulawa da motsin rai yayin sanyin jariri

Baya ga kulawa ta jiki, yana da mahimmanci don ba da goyon baya na motsin rai a lokacin sanyi. Jarirai na iya zama rashin jin daɗi, jin haushi, kuma suna samun matsalar barci lokacin da suke tare da gamsai ko tari saboda sanyi ko kuma don kawai suna jin dadi. Ba su fahimci abin da ke damun su ba! Don haka, kar a rasa abubuwa masu zuwa:

  • Bayar da runguma da taɓawa: saduwa ta jiki na iya zama mai ta'aziyya ga jaririnku. Riƙe shi a hannunka, runguma shi, da yi masa bugun jini a hankali na iya taimaka masa ya kwantar da hankalinsa da ba da tabbaci.
  • Bada kalmomi na ta'aziyya: yi magana a hankali da kwantar da hankali ga jaririnku. Muryar ku na iya zama mai ƙarfafawa kuma ta taimaka masa ya sami kwanciyar hankali.
  • Kafa tsarin shakatawa kafin kwanciya barci: Tsayawa kwanciyar hankali da kwanciyar hankali na yau da kullun na iya taimakawa jaririn ya huta kafin ya kwanta. Wannan na iya haɗawa da wanka mai dumi, tausa a hankali, da karanta labari mai kwantar da hankali.

Ka tuna cewa kulawar motsin rai yana da mahimmanci kamar kulawar jiki yayin sanyin jariri. Ba mata soyayya, haƙuri da goyon baya na iya yin babban tasiri a cikin jin daɗinta da cikakkiyar murmurewa.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.